ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 กรกฎาคม 2011, 20:56
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ผมไม่ได้เรียนเลขมาโดยตรง ดังนั้นคงให้คำแนะนำอะไรมากไม่ได้ครับ แต่ที่แน่ใจได้อย่างหนึ่งก็คือ หนังสือบางบทผมอ่านซ้ำ 30-40 รอบ และหนังสือบางเล่มอย่างเช่น higher algebra ของ HALL ผมอ่านซ้ำไปมาเกิน 100 รอบแน่นอน เพราะผมไม่มีข้อจำกัดเรื่องเวลา ผมสนใจและศึกษาในเรื่องที่ผมอยากทำเท่านั้น

อย่างที่คุณ nooonuii บอก การเรียนในระบบจะมีข้อจำกัดเรื่องเวลาและเนื้อหา บางทีเราไม่คิดว่ามันจะน่าสนใจตรงไหน แต่ก็ต้องแข็งใจเรียนหรือทำความเข้าใจ เพื่อไปสอบ และทำให้ขาดความคิดเชิงสร้างสรรค์ ซึ่งจะต่างกับเรานั่งอ่านเองโดยไม่มีข้อจำกัดเรื่องเวลา ว่าง ๆ เราก็มาคิดดูว่าจะสามารถคิดสูตรหรือทฤษฎีบทอะไรที่น่าสนใจออกมาได้บ้าง เรียกว่าคิดจนเพลิน ผมชอบเลขตรงนี้ล่ะ คือเราเป็น GOD ได้

โดยสรุปก็คือ เรื่องไหนที่ผมคิดว่าไม่สนุก ผมก็ไม่สนใจ แต่เรื่องที่ผมคิดว่าไม่สนุกในวันนี้ บางทีวันข้างหน้าผมอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ ดังนั้นผมก็คิดเลขแบบของผมไปเรื่อย ๆ แบบนี้ล่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้