ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 กรกฎาคม 2011, 22:40
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

#67 สำหรับการคิดคะแนนผู้ที่ส่งคำถาม ผมคิดว่าควรให้คะแนนเป็นเปอร์เซ็นต์คนที่ทำไม่ได้จากคะแนนเต็ม เป็นคะแนนสำหรับข้อนั้นๆให้ผู้ตั้งโจทย์

เช่น ถ้าผมส่งโอลิมปิกข้อนึง มีคนทำได้ 6 คนจาก 10 คนที่ตอบคำถามนี้ ผมก็จะได้คะแนนสำหรับข้อนี้เป็น 2/5 (นับคนที่ทำไม่ได้)
เพราะมันเป็นตัวชี้วัดความยากง่ายของโจทย์ ถ้าเราออกง่ายเกินไป เราก็จะไม่ได้คะแนน ถ้าเราออกยากเกินไป ก็ไม่มีใครอยากทำโจทย์นี้
และถ้าไม่มีใครทำได้เลยเราก็จะได้ 0 คะแนนจากข้อที่เราส่งไป ทีนี้ก็น่าจะดีขึ้นกว่าเดิมหน่อยนะครับ (หรืออาจจะปรับเปลี่ยนอะไรจากนี้ก็ได้)