ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 สิงหาคม 2011, 12:49
Worrchet Worrchet ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Worrchet is on a distinguished road
Default รวมโจทย์ทั่วไปมาถามครับ

ผมขอมาโพสตรงนี้นะครับ จะได้ดูกันสะดวกๆ ขอบคุณครับ

1.กำหนดรูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก ABCD จุด P และจุด Q เป็นจุดบนเส้นทแยงมุม BD มี AP ตั้งฉากกับ BD และ CQ ตั้งฉากกับ BD ถ้า BP=PQ=QD=1 ?แล้วพท.ของรูปสี่เหลี่ยม ABCD มีคาเท่าใด
อยากถามว่า จะหาเส้นกิ่งอย่างไรครับ

2.ถ้า y แปรผันโดยตรงกับ x และแปรผกผันกับ z^{2} และถ้า x เพิ่มขึ้น 4เท่า zลดลง \frac{1}{3} เท่า ค่าของ y จะมีต่าเพิ่มขึ้นเท่าใด
2.1. แสดงวิธีทำให้ดูหน่อยนะครับอย่างละเอียด
2.2. ผมงงกับคำว่า ถ้า x เพิ่มขึ้น 4เท่า zลดลง \frac{1}{3} เท่า มันหมายความว่าอย่างไร

3.ABC เป็นสามเหลี่ยมที่มี AB=21 หน่วย BC=20 หน่วย มี D และ E เป็นจุดบน AC ให้ CD = 8 หน่วย DE =12 หน่วย และ AE=9?หน่วย?ขนาดของมุม DBE?เป็นเท่าใด

4.พท. 6 ไร่ ของลุงทองคำ ในฤดูฝนของทุกปีจะมีน้ำท่วมขังสูงสุด 1 ฟุต แต่พท.โดยรอบไม่ท่วมขัง ลุงทองคำจึงแก้ปัญหาโดยการขุดบ่อเลี้ยงปลาลึก 4 เมตร จาดระดับพื้นดินรอบนอก เพื่อให้รับน้ำท่วมได้หมดก้นบ่อควรมีพท.เท่าใด

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้