หัวข้อ: ข้อสอบ สอวน.
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 สิงหาคม 2011, 07:23
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

ขออนุญาติอีกทีนะครับ

จงหาช่วงคำตอบของสมการ $4x^{1/3}-12x^{-2/3}=0$

ไม่เข้าใจว่า ดึงตัวร่วมออกได้ยังไงครับ ในเมื่อเลขชี้กำลังไม่เท่ากัน แต่ในหนังสือมันดึงออกมาหมดเลย - - แล้วช่วงคำตอบเท่าที่อ่านเคยเจอแต่ในเรื่องอสมการ

แล้วก็ x,y,z เป็นจำนวนเต็มบวกที่มีค่าเรียงติดกันจากน้อยไปมาก ถ้าโจทย์ข้อนี้เป็นจำนวนเต็มบวกแล้ว y มีค่าเท่าไร

$\sqrt[3]{x+y+z} $ ไม่เข้าใจว่า จาก เมื่อกี้ แล้วมา $\sqrt[3]{(y-1)+y+(y+1)}$ ใช้วิธีอะไรครับ

ซื้อหนังสือคณิตปราบมาร มา รู้สึกเนื้อหาจะยากกว่า เนื้อหาปกติ ครับ