หัวข้อ: Limit
ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 เมษายน 2006, 18:36
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

alongkorn is on a distinguished road
อืมมมมม เล่นกันถึงขนาดนี้เลยรึเนี่ย งั้นผมขอกลับคำให้การแล้วกันครับ จริง ๆ แล้วในคณิตศาสตร์ ไม่ว่าเราจะมองในแง่มุมไหนก็ควรจะได้คำตอบเหมือนกันนะครับ ลองดูทฤษฎีบทที่เกี่ยวกับลิมิตซ้ายและลิมิตขวานะครับ

ทฤษฎีบท ให้ $I$ เป็นช่วงเปิดที่บรรจุจุด $c$ และสมมติว่า $f$ เป็นฟังก์ชันที่นิยามบน $I$ อาจยกเว้นที่จุด $c$ จะได้ว่า $\lim_{x\to c}f(x) = L$ ก็ต่อเมื่อ $\lim_{x\to c^+}f(x) = L$ และ $\lim_{x\to c^-}f(x) = L$

เมื่อเราพิจารณาฟังก์ชัน $f(x) = \sqrt{5 + x}$ จะเห็นได้ว่า $D_f = [-5, \infty)$ ดังนั้นไม่มีช่วงเปิด $I$ ที่สอดคล้องกับทฤษฎีบทข้างต้น จึงพิจารณาจากลิมิตซ้ายและลิมิตขวาไม่ได้ เพราะฉะนั้นจากกระทู้ก่อนหน้านี้ ฟันธง (อีกที) ว่า $\lim_{x\to -5}\sqrt{5 + x} = 0$

เอ..... แต่จำได้ว่าอาจารย์ที่สอนผมตอน ม.ปลาย และปี 1 บอกว่าหาค่าลิมิตไม่ได้ เฮ้อ งง