หัวข้อ: จาก PAT 1 ครับ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 สิงหาคม 2011, 18:57
ZoDiAcKNight ZoDiAcKNight ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ZoDiAcKNight is on a distinguished road
Default จาก PAT 1 ครับ

1.ถ้า s เป็นผลบวกของจำนวนเต็มที่เป็นบวกทั้งหมดที่สร้างมาจากเลขโดด 1,2,3,4 โดยที่ตัวเลขแต่ละหลักต้องไม่ซ้ำกัน
แล้วเศษเหลือจากการหาร S ด้วย 9 เท่ากับเท่าใด

และ

2.$ให้ a,b,c เป็น R โดยที่ 2a,3b,4c เป็นลำดับเรขาคณิต และ \frac{1}{a}, \frac{1}{b} ,\frac{1}{c} เป็นลำดับเลขคณิต ค่าของ \frac{a}{c}+ \frac{c}{a} เท่ากับเท่าใด $

ขอวิธีทำของทั้งสองข้อด้วยครับ ขอบคุณมากครับผม