ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 สิงหาคม 2011, 01:56
noodle_of_world noodle_of_world ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

noodle_of_world is on a distinguished road
Smile เริ่มต้นคณิต Calculus และอื่นๆ

สวัสดีครับทุกท่าน
ผมสนใจเกี่ยวกับแคลคูลัสมาก แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย เคยมีเพื่อนสอนให้แต่ก็ไม่รู้เรื่องเลย จนตอนนี้เพื่อนย้ายไปต่างจังหวัดแล้วเลยไม่มีคนสอน
ผมอยากเริ่มต้นเรียน อยากได้คำแนะนำด้วยครับ ผมเองทำงานแล้วไม่ได้เป็นนักเรียนนักศึกษา แต่สนใจคณิตศาสตร์มาก เรื่องต่างๆของคณิต
ผมเองรู้บางเรื่อง บางเรื่องก็ไม่ไหว บางทีก็อดอายเด็กๆ ไม่ได้เพราะโตขนาดนี้คณิตไม่รู้เรื่องเท่าไหร่

เคยอ่านหนังสือของน้องที่เรียนมัธยมปลาย ศึกษาเอง เนื้อหาแบบว่าไม่กระจ่างสำหรับผมเลย
อ่านก็หลายเล่ม มันก็ติดขัด แต่ใจก็อยากศึกษา แต่มันติดที่มันไม่กระจ่างเลย สุดท้ายก็ล้มโครงการไป
คราวนี้ด้วยความว่าสนใจเกี่ยวกับฟิสิกส์และคณิตศาสตร์ เลยอยากจะลุยอีกครัง อยากให้ทุกท่านช่วยเหลือครับ
เห็นว่าหลายท่านเก่งคณิตกันมาก รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

(ความจริงคือจะเริ่มต้นเรียนรู้คณิตใหม่ตั้งแต่ต้นในทุกเรื่อง เพราะลืมๆ ไปเกือบหมด)

ปล.จะแนะนำอะไร ผมรับทุกอย่างครับ Textbook ผมก็อ่านได้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้