ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 กันยายน 2011, 11:51
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Paragon View Post
จุดไม่มีความกว้าง ความยาว ฉะนั้น เมื่อรวมกันเป็นเส้น ก็ไม่น่าจะมีความกว้าง ความยาวด้วยนี่ครับ? ปัญหานี้จะอธิบายอย่างไรดีครับ
ผมว่าเส้นมันก็ไม่มีความกว้างอยู่แล้วนะ

ส่วนความยาว มันเกิดจากจุดแหละจริงๆจุดมันมีขนาดผมว่านะแต่มันหาค่าไม่ได้ คือพูดง่ายๆเราไม่สามารถหาจุดที่เล็กที่สุดได้

หรือบนเส้นตรงเส้นหนึ่งใช้จุดกี่จุดในการสร้าง เราตอบได้ไไหม

เพราะยิ่งเรายิ่งแบ่งซอยมันก็ยิ่งเล็กลงจนในที่สุดค่าความยาวมันก็เข้าใกล้0

ส่วนเรื่องความกว้างเส้นก็มีแต่ค่าเข้าใกล้ศูนย์ เมื่อนำเส้นมารวมกันเป็นพื้นที่เราก็ตอนไม่ได้ว่ามันใช้เส้นกี่เส้น

พอเป็นพื้นที่เราก็เอามาเรียงกันเป็นปริมาตรมีความหนา แต่ก็ไม่รู้ว่าใช้พื้นที่นั้นมาเรียงกี่แผ่นให้มันหนาเท่านั้น

น่าจะประมาณนี้ครับ