ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กันยายน 2011, 20:43
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ PoomVios45 View Post
สรุปว่า ตอนนี้ผิดตรงไหนบ้างหละ ... คุณgon น่าจะมีการบอกปักหมุดไว้นะ ..
หรือว่ามีแล้ว แต่เราไม่เห็น .. 5555

ช่วยแจังให้ทราบด้วยนะ

THANKS
.
ในหน้า 11 ของหนังสือ ผมมีเขียนบอกไว้ครับว่าข้อผิดพลาดทั้งหมด ผมจะเก็บไว้ใน www.mathcontest.org ถ้าลองเข้าไปดูที่เมนู สนทนาก็จะโผล่ไปยังหัวข้อปักหมุดของกระทู้ที่คุณ Mobius ทำลิงก์ไว้ครับ.

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mobius View Post
มีอีกข้อหนึ่งครับ
ข้อ 7 TEMIC 2008 มีอยู่ว่า
จำนวน 6 หลัก $abcabc$ มีตัวประกอบ 16 จำนวน จงหา $abcabc$ ที่น้อยที่สุด

คุณ gon เฉลยว่า 101101

ผมว่า a, b, และ c เป็นเลขโดดที่ต่างกัน และ $abc$ ต้องเป็นจำนวนเฉพาะด้วย 101 ไม่น่าได้ เพราะ a = c ควรเป็น 103103 มากกว่า

ป.ล. ผมไม่ได้นั่งจับผิดทั้งวัน และพยายามจับผิดให้ได้เกิน 3 ข้อนะครับ
ผมยินดีและดีใจที่จะมีคนมาช่วยผมจับผิดครับ ไม่ว่าจะโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม เรื่องนี้ไม่ต้องเกรงใจ ถ้าเจอก็ทักท้วงได้เลยครับ เพื่อความสมบูรณ์ 100%

สำหรับข้อ 7. นี้ตัวต้นฉบับไม่ได้บอกว่า a, b, c เป็นเลขโดดที่ต่างกัน ดังนั้น 101 จึงยังไม่ผิดเงื่อนไขครับ ข้อนี้ผมยังยืนยันคำตอบเดิม.

7. The six-digit number $\overline{abcabc}$ has exactly 16 positive divisors. What is the smallest value of such numbers

05 กันยายน 2011 20:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้