ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 กันยายน 2011, 01:41
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

ปัญหานี้เป็นปัญหาสำคัญของประเทศเลย ผมเคยนั่งรถจะไปทัศนะศึกษากับเพื่อนๆ

ก็เห็นป้ายหนึ่ง เขียนประมาณว่าอุโมงค์ยักษ์ระบายน้ำ ผมก็เลยถกกันว่ามันจะแก้ได้ไหม

แล้วก็เลยเสนอวิธีแก้กันยกใหญ่เลย ก็มีทั้งวิธีดีๆเช่น ทำเขื่อนโน่นนี่ สร้างแอ่งตรงโน้นนี้

และวิธีกวนๆ เช่นแจกหลอดให้คนช่วยกันดูด

แต่ผมว่าคิดยังไงคนแก้ปัญหาจริงๆเขาก็ไม่ฟังเราหรอก ถ้าแก้กันจริงๆผมว่าปัญหาน่าจะจบไปนานแล้ว แบบอารยธรรมโบราณหลายที่

เขายังมีระบบชลประทานที่ดีมีการจัดสรรน้ำไว้

แต่บ้านเราไม่โบราณนะ เวลาน้ำแล้งก็แย่งน้ำกัน เวลาน้ำมาก็ท่วมหมด แก้ปัญหาไม่ได้ซักที