ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 กันยายน 2011, 00:21
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เข้ามาเที่ยวเล่นในกระทู้ของคุณเล็ก2554 หน่อย ไม่ค่อยมีใครมาตอบเลยเดี๋ยวคุณเล็กจะเหงา ที่ถามนี่เอาแค่ปัญหาน้ำท่วมใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ปัญหาอุทกภัยนะครับ เพราะถ้าเป็นอย่างหลังผมคิดรวมถึงพายุฝน ดินถล่มอื่นๆอีกมากมาย ถ้าจะแก้ปัญหาน้ำท่วมไม่ยากครับถ้ารู้ว่าทำไมมันถึงท่วม ที่มันท่วมก็เพราะมันไม่ไหลมันระบายไม่ทันก็ทำให้มันไหลซะอย่าให้ติดขัด ก็เหมือนรถติดครับรถไม่เคลื่อนที่มันก็ติด อีกอย่างที่มันท่วมเพราะมันมาทีมากๆ ก็หาทางชะลอการมา ถ้าทำได้ก็แก้ได้ครับ อย่าเห็นเป็นเรื่องเล่นๆนะครับแต่ที่ยากคือการบริหารจัดการไปตามสภาพภูมิศาสตร์
ลองศึกษาได้จากที่นี่ครับ ของจริง

http://www.chaipat.or.th/chaipat/ind...d=67&Itemid=92

อีกอย่างนอกจากการแก้ปัญหาน้ำท่วมแล้ว สิ่งที่ควรทำคือทำให้คนท้องถิ่นที่ต้องเจอปัญหาน้ำท่วมอยู่ประจำเรียนรู้การใช้ชีวิตเมื่อมีภัยมา เราสามารถดูตัวอย่างได้จากสหรัฐที่มีภัยพิบัติจากเฮอริเคนทุกปี เค้ามีระบบการเตือนภัย การอพยพ การช่วยเหลืออย่างเป็นระบบพอควรและคนก็มีการเรียนรู้ถึงแนวทางที่จะต้องทำเมื่อเกิดภัยขึ้น

แต่ถ้าจะถกในเรื่องโครงการต่างๆที่จะทำดีหรือไม่คุ้มไม่คุ้มเป็นไปได้หรือไม่ อย่างนี้ยาวครับท่าน ว่างๆจะแวะมาคุยใหม่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้