ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 สิงหาคม 2006, 20:32
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ขุดกระทู้นิดนึงครับ แหะๆ ไม่อยากตั้ง topic ใหม่เห็นว่ามี topic นี้อยู่แล้ว

ผมมีปัญหาอยู่บาง ข้อครับ ยังคิดมะออก

50. กำหนดให้ $a^3 = b^3$ และ a b

$A = \frac{a}{a+b}+(\frac{a}{a+b})^2 + (\frac{a}{a+b})^3+...+(\frac{a}{a+b})^{2547} $
$B = \frac{b}{a+b}+(\frac{b}{a+b})^2+(\frac{b}{a+b})^3+...+(\frac{b}{a+b})^{2547} $
จงหาค่าของ -100 (A+B)

ดูจากเงื่อนไขน่าจะเป็น Complex นะครับ แต่ผมก็ยังคิดอะไรมากกว่านั้นไม่ออก
รบกวนช่วยหน่อยนะครับ ที่จริงยังมีอีกบางข้อครับ แต่เอาแค่นี้ก่อนละกัน
ข้ออื่นยังไม่ละความพยายาม ^o^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้