หัวข้อ: Math Joke
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 กุมภาพันธ์ 2002, 19:36
pe pe ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pe is on a distinguished road
Icon23

ขอบคุณคับคุณ a1
ที่ตอบมา
จริงแล้วนะผมว่า
น่าจะมีการกำหนดขอบเขตกันให้มากกว่านี้นะครับ
ว่าใครสมควรได้รับวุฒที่อาวุโสกว่าเมื่อ ได้เข้ามาอยู่ที่ประเทศไทยหลังจากที่
ได้รับ ตอกเตอร์มาแล้ว
ถ้าไม่เช่นนั้นใครก็ได้ที่คิดว่าจบ ดร
ก็มีโอกาสพูดว่า ข้านี้แน่เหมือนกัน
เหล่านี้ทำให้เกิด พวกมั่วนิ่มขึ้นมาเยอะ ที่รู้ตัวก็ดีไป
ที่ที่ไม่รู้ตัวนี้ยังคงคิดว่า ข้าแน่อยู่่ทั้งที่จริงไม่มีอะไรเลยทำให้บางคนหมด

ผมว่่าถ้าเป็นไปได้ ( คงเป็นไปไม่ได้แน่นอน)
ควรจะกำหนดให้ชัดเจนว่า
บทบาทไหน ควรส่งเสริมให้กับ
คณิต-วิทย์
แล้วพวกที่จบต่างสาขา ก็กำหนดบทบาทให้รองลงไป
จะทำได้มั้ย ถ้าไม่อย่างนั้น พวกนี้
แค่ เล่่น กับต้นไม้ สกัดสาร
แต่อีกฝ่าย ยังคงเคร่งเครียด กับ ด้านที่มันเป็น นามธรรมล่่ะ
ยังต้องมานั่งจินตนาการอะไรต่อมิอะไรให้มันปวดหัว

แต่่ยังเรียก ดร เหมือนกัน
ผมว่าพวกนี้คงไม่่ได้ครึ่งความ อัจฉริยะของ
เด็กรุ่นหลังเช่่น อย่างคุณกร คุณ top
เลยก็ว่าได้

จริงๆ แล้วผมเองนั้นก็ไม้อยากให้เป็นประเด็นขึ้นมาหรอกคับ
ที่พอดีว่าตอนที่มีเรื่องนั้น
เห็นอาจารย์ที่เป็นรุ่่นอาวุโสและจบทางด้าน math ของผม
โดนบีบ ตอนที่มีเจ้าพวกมั่วนิ่มเข้ามาเป็นกรรมการ ที่ตัวเขาเองก็เพิ่งได้ ดร มาหมาดๆ
โดยที่เขาก็ใช้ dr มั่วนิ่มนั่นแหละคับเข้ามาอ้างว่า เขาก็ได้ dr มาเหมือนกัน ทำให้เขาสรุปตัวเองไปว่า่เขาก็แน่เหมือนกัน
ในการตัดสินใจเรื่องบางอย่างที่ไม่อาจเอามาพูดได้ในที่นี้
ทำให้ตัวผมเองเกิดความรู้สึกที่ว่า

ในประเทศไทยมีทั้ง
dr จอมปลอม และ dr ตัวจริง
อย่างนี้จะทำอย่างไร
ถ้าในเมื่อ คนที่จบ
มาทางด้านอื่น
แต่่ ต้องมาเผชิญหน้า กับเจ้าคนพวกนี้

นี่ยังไ่ม่่รวมเรื่องที่ ผู้ใหญ่ในวงการ math
ลอก เรื่อง combination theory
หรืออะไรสักอย่างจาก สิงค์์โปนะคับ
ยังเป็นกันได้ขนาดนี้

วันหนึ่ง ถ้ามีคนมาบอกคุณว่า ผม จบ dr มา
แล้วข่ม วุฒ ป ตรีล่ะ คุณจะทำอย่างไรถ้าประเทศไทยยังสนับสนุนพวกที่จบ dr
แล้วถ้าพวกนี้ จบจากทางด้าน พวกมั่วนิ่มอย่างที่ผมบอก
คุณจะสึกอย่างไร ทั้งที่ตัวคุณเอง สมมติ จบ
วศ. จาก ม ที่มีชื่อของประเทศไทย ด้วยซ้ำไป
และมันสมองพวกคุณเป็นเลิศกว่าพวกนั้น หลายเท่าตัว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้