ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กันยายน 2011, 23:42
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถ้าเป็น linear algebra ที่มีอยู่ในมือตอนนี้คือ

1. Linear Algebra ของ Ray Kunze and Kenneth Hoffman

2. Advanced Linear Algebra ของ Steven Roman

3. Matrix Analysis ของ Roger A. Horn และ Charles R. Johnson

เล่มแรกมีการนำมาใช้เป็น textbook มาตรฐานในการเรียนวิชานี้ครับ

ผมเคยเห็นอาจารย์ใช้เล่มนี้เป็นหนังสือเรียนทั้งที่จุฬาและที่อเมริกา

มีโจทย์ให้ฝึกคิดเยอะทั้งง่ายและยากปนกัน

ส่วนเล่มที่สองชอบมากเป็นการส่วนตัว โจทย์ยากกว่าเล่มแรกและมีโจทย์สวยๆเยอะ beginner ก็ยังอ่านได้

เล่มที่สามเหมาะสำหรับระดับ advanced ครับ เนื้อหาจะเน้นสมบัติของ matrix ชนิดต่างๆ

และมีการใส่แนวคิดแบบ analysis เอาไว้ค่อนข้างเยอะ น่าจะเรียกว่าเป็นหนังสือเฉพาะทางมากกว่า

ผมใช้เล่มนี้ทำวิจัยครับ วิชาเรขาคณิตผมบอดครับตอนนี้ ใครมีหนังสือดีจะแนะนำบ้าง ผมก็อยากรู้

ส่วนสมการเชิงฟังก์ชันก็อยากเห็นหนังสือดีๆซักเล่มเหมือนกันครับ