ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 พฤษภาคม 2006, 16:42
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
เคลียร์ทีละประเด็น เลยนะครับ

(1) เรื่องคุณ M@gpie ผมอนุโลมให้ข้อนึงแล้วกันนะครับ โดยการไม่ติดลบคะแนนข้อเมตริกซ์

(2) ผมชอบคำตอบคุณ gools ข้อ 11,12 มากครับ ดูไม่ซับซ้อนดี แถมตอนนี้ คะแนนคุณ gools ก็ยังนำโด่งเช่นเดิม ตามมาด้วยคุณ Mastermander และน้อง Tummykung

ตอนนี้ใครที่ตามๆ อยู่ ก็รีบเพิ่มคะแนนให้ตัวเองด่วนเลยนะครับ ก่อนจะเหนื่อยในรอบสอง ที่ไม่มีคำถามแบบคำนวณแม้แต่ข้อเดียว

และผมตัดสินใจแล้วว่าจะขยับ deadline รอบนี้ให้เร็วขึ้น เป็น อังคาร 2 พ.ค. เวลา 9.00 น. เพราะช่วงนี้ ผมมีภาระต้องทำมากหน่อยครับ สรุปว่าคำถามรอบสองมาพรุ่งนี้ แน่นอน หลัง 9.00 น.

(3) สำหรับข้อ 7 ผม Hint ให้นิดนึงว่า ใช้ หลักรังนกพิราบก็ได้ครับ แต่ หารัง หานก ให้เจอแล้วกัน
ส่วนข้อ 5(B) ผมได้แรงบันดาลใจ จากเทคนิคเล็กๆ แต่มีประโยชน์ที่คุณ Punk เคยลงใน My Maths เล่มเมื่อปีที่แล้ว ซักเล่มนี่แหละครับ
และข้อ 11 ก็ยังทำแบบอื่นๆ ได้อีกนะครับ เช่นเดียวกับข้อ 12 ก็ใช้วิธีแบบอื่น อย่าง combinatorics มาช่วยได้นะ

(4) คำตอบคุณ gnopy ข้อ 2 รบกวนช่วยขยายความ ที่มาของผลบวก -0.5 ให้ชัดเจนด้วยครับ ตอนนี้ผมถือว่าให้ครึ่งหนึ่งของคะแนนเต็มข้อนั้นก่อนแล้วกัน และถ้าคุณ gnopy มาเติมเต็มที่ผมต้องการได้ ก็จะได้คะแนนเต็มข้อนั้นไป ส่วนข้อ 7ของคุณ gnopy ยังไม่ถูกนะครับ