หัวข้อ: TME 2554 ม.2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ตุลาคม 2011, 17:25
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
พิจารณาแล้ว ยังมองไม่ออกครับ
ที่คุณลุงทำไว้ในข้อ 11 ถูกต้องแล้วครับ ผมเพียงแต่บอกคุณลุงว่า ที่เพื่อนๆ ยกตัวอย่างมาน้ัน ไม่มีจุดทศนิยมซ้ำในสมการที่เค้าระบุมาให้ครับ

0.03 + 0.30 = 0.33

ซึ่งมันแตกต่างจากข้อ 11 ที่คุณลุงทำไว้ครับ

เพราะข้อ 11 ที่คุณลุงแสดงวิธีทำไว้นั้น เป็นทศนิยมซ้ำครับ แต่ข้างบนไม่ได้ระบุไว้ว่าเป็นทศนิยมซ้ำ (บางคนเรียกทศนิยมไม่รู้จบ ก็แล้วแต่จะเรียกครับ) และถ้าสามารถแสดงวิธีทำได้ ตามที่โจทย์กำหนดไว้ ก็ถูกต้องเช่นเดียวกันครับ

06 ตุลาคม 2011 17:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้