ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 ตุลาคม 2011, 13:59
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post

#6 ตำราไทยอ่านไม่รู้เรื่อง (สมัยที่#6ใช้เรียน ไม่รู้ใช้สสวท.หรือเปล่า เพราะสสวท มีตั้งแต่ ปี2515 เริ่มผลิตตำราน่าจะประมาณ2519 ปรับปรุงหลักสูตรเรื่อยมา อาจต้องถามท่าน สว หรือคุณเล็กปีเถาะ ว่าเคยเห็นตำราเขียนแบบนี้มั้ย ) ตำราอินเตอร์เข้าใจง่าย จขกท ต้องสรุปเอาเองช่วยไม่ไหวเพราะผมก็งงเหมือนกัน +555 แต่ที่แน่ๆใจความอยู่ที่
สรุปมาเป็นภาษาง่ายๆแบบที่ตัวเองสัมผัสได้ พออ่านแล้ว "รู้สึก" ไปกับมัน

[/hidden]

เพราะเหตุนี้แหละครับ ผมถึงได้เตือนว่า

"แต่ต้องตระหนักไว้เสมอว่า เราสรุปเองมันอาจจะขาดตกบกพร่องอะไรไป"

เพราะที่คุณหยินหยางสรุปคำพูดผมให้ มัน "ไม่ตรง" กับสิ่งที่ผมต้องการสื่อเลยแม้แต่น้อย
(มาอ่านแล้วตกใจเหมือนกันว่า นี่คำพูดเรามันทำให้เขาคิดไปในทางนี้เหรอเนี่ย???
อาจจะเป็นเพราะเราสื่อความไม่ดีเองด้วยแหละมั้ง...)

ผมเองก็เรียนจากหนังสือสสวท. และคิดว่าหนังสือสสวท.คุณภาพสูงมากกว่าตำราเสริมของสำนักพิมพ์ต่างๆ
(ผมเพิ่งเขียนบทความสั้นๆเกี่ยวกับหนังสือสสวท.ไปบน facebook เมื่อไม่นานมานี้เองครับ)

ผมไม่ได้บอกเลยแม้แต่บรรทัดเดียวว่า "ตำราไทยอ่านไม่รู้เรื่อง"

สิ่งที่ผมต้องการสื่อคือ เรื่อง mathematical sense ที่เราอาจจะขาดกันไปในหลายๆเรื่อง

ตำราไทยนั้น นิยาม ทฤษฎีบท "ถูกต้องตามหลักคณิตศาสตร์" อย่างสมบูรณ์ที่สุดแล้วเท่าที่ผมเห็นหนังสือในระดับมัธยมศึกษา
เพียงแต่ว่า พอหนังสือมันเขียนอะไรแบบ rigorous มันก็ทำให้ยากแก่การเก็ทเซนส์
เพราะภาษาที่ใช้มันต้องรัดกุม ต้องไม่ผิด

จึงทำให้ภาษามันค่อนข้างออกเป็นเชิงวิชาการมาก จนบางครั้งเด็กอาจจะเข้าไม่ถึง

ต่างจากตำราอินเตอร์ ที่ใช้ภาษาง่ายกว่า
แต่ก็แน่นอนว่า ภาษาที่ใช้มันหลวมเกินกว่าจะอุดช่องโหว่ได้หมด
เพราะฉะนั้น ตำราอินเตอร์จึงเป็นตำราที่อ่านง่าย เข้าใจง่ายกว่า แต่ก็จะได้ความรู้แบบดิบๆ
คือเข้าใจเนื้อหาภาพรวม แต่ลงรายละเอียดให้ถูกต้องเชิงวิชาการจริงๆไม่ได้

แต่ละแบบมีข้อดีข้อเสียต่างกันไปครับ

ขอสารภาพบาปว่า ตอนแรกผมแอบคิดเล็กๆว่า
"การสรุปคำพูดของทุกๆคน มันต้องใช้ความเข้าใจถ่องแท้มากๆ
ถ้าคุณ (หยินหยาง) ไม่เข้าใจคำพูดแต่ละคนจริงๆ การสรุปอาจจะทำให้ผู้อ่านเข้าใจตัวคนที่คุณสรุปผิดพลาดไปได้มาก
เพราะฉะนั้นหากไม่แน่จริง(ว่าเข้าใจ) ก็อย่าสรุปออกมาเลยท่าน"

แต่พอพิมพ์ๆไป ก็รู้สึกเหมือนกันว่า
"จริงๆมันก็ความผิดเราด้วยนี่หว่า... เราเองน่าจะใช้คำพูดที่เคลียร์กว่านี้ น่าจะอธิบายให้ชัดเจนลงไปเลย
พอพูดด้วยความรู้สึกที่ไม่อยากทำให้คำตอบตัวเองยาวเกินไป ผลลัพธ์ก็เลยมีคนเข้าใจผิดๆจนได้"

ตอนนี้ก็เลยขออนุญาตชี้แจงให้แจ่มแจ้ง ณ จุดนี้ครับผม...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้