ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ตุลาคม 2011, 09:10
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post

ที่แน่ ๆ $x=\frac{-1-\sqrt{17} }{2} $ ใช้ไม่ได้แน่ครับคุณลุง $x=\sqrt{\Delta } \geqslant 0$

ประการต่อมา เอา $x$ ทางขวามาแทนทางซ้ายได้ยังไงครับ

$x$ ในโจทย์เลข 4 อยู่ 4 ตัว เอาไปแทนเลข 4 แค่ 2 ตัว

เดาว่าคุณลุงคิดแบบข้อนี้แน่ ๆ เลย

$\sqrt{4+\sqrt{4-\sqrt{4+\sqrt{4-...} } } } =x$ ข้อนี้ง่ายไป ท่านซือแป๋คงไม่เอามาให้ทำ
ใช่แล้วครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ท่าน สว. ครับ หลักคิดมาถูกทางแล้วครับ เพียงแต่ทำอย่างไรจะได้คำตอบที่ถูกต้อง ข้อนี้ชวนคิดตรงคำตอบครับ การแก้สมการของท่าน สว. อาจจะเหนื่อยตรงหาคำตอบครับ แม้ว่าเราจะรู้ว่าค่า x มากกว่า 0 ก็ตามแต่คำตอบที่หาได้จากสมการก็ยังมีคำตอบที่เป็นบวกถึง 2 ค่าแล้วจะเป็นค่าไหนดีครับ

แก้ไขแล้วครับ

ค่าที่ใช้ได้ แทนค่าแล้วสมการเป็นจริงคือ $ \ \ x = \frac{1 + \sqrt{13} }{2}$

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้