ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 พฤษภาคม 2006, 00:03
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ผมก็คิดว่าตอบ 120 ครับ.

จากภาษาไทย ผมตีความว่าอย่างนี้นะครับ.โจทย์บอกว่าไม่สนใจการนั่งของนักเรียน ดังนั้นหมายความว่า ให้จัดนักเรียนอย่างไรก็ได้ แต่ครูสน (ที่จริงควรเปลี่ยนคำว่า "และ" เป็น "ส่วน" หรือ "สำหรับ" )

สมมติว่าจัดนักเรียนนั่งมั่วๆวิธีหนึ่ง เนื่องจากว่านักเรียนแต่ละคนเป็นของที่ต่างกัน ดังนั้นในแต่ละวิธีของการจัดของนักเรียน การที่ต้องการให้ครูนั่งอยู่ระหว่างนักเรียน จะประกอบไปด้วย 3 ขั้นตอน

ขั้นที่ 1: ครู ก. เลือกว่าจะนั่งอยู่ระหว่างนักเรียนคู่ใด เลือกได้ 6 วิธี
ขั้นที่ 2: ครู ข. เลือกว่าจะนั่งอยู่ระหว่างนักเรียนคู่ใด เลือกได้ 5 วิธี
ขั้นที่ 3: ครู ค. เลือกว่าจะนั่งอยู่ระหว่างนักเรียนคู่ใด เลือกได้ 4 วิธี

โดยหลักการคูณจึงทำไำด้ (6)(5)(4) = 120 วิธี ครับ.

17 พฤษภาคม 2006 00:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้