ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 พฤษภาคม 2006, 08:22
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Post พี่ nongtum มาช่วยไขข้อ ข้องใจ หน่อยครับ

คือว่าผมได้ไปดูที่พี่เฉลยโจทย์ข้อ17ของเพชรยอดมงกุฏม.ต้นปี2548 รอบชิง อ้างอิงจากโจทย์ที่ได้

a = 1/2(1+5) , b = 1/2(1-5)

จงหาa^13 + b^13 = ?

จากสูตรที่พี่บอกนะครับคือ c^n = a^n+b^nแล้วมันไปเกี่ยวข้องกับลำดับฟีโนบัทซี ที่ว่า
c = c + c มันเกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ เป็นทฤษฎี หรือ ว่าใช้วิธีสังเกตครับ
(n+2) (n+1) n

ตอนแรกผมคิดว่าจะใช้อนุกรมผลบวกกับผลต่างของเลขยกกำลังคี่ ในหนังสือ อ. กมล แต่มันยาวมาก
เพราะว่ามันยกกำลัง13มาหักล้างกัน ก็ยังยาวอยู่ จึงจะขอใช้วิธีของพี่nongtumไปช่วยอธิบายหน่อยครับ(ไม่ต้องพิสูจน์สูตร) ถามพ่อก็ไม่เข้าใจได้แต่วิธีของม.6