ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 พฤษภาคม 2006, 09:26
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
หุหุ ไม่ใช่พี่ nongtum ตอบได้มั๊ยเนี่ย

ก็ a กับ b เป็นรากของสมการนี้ครับ (หมายถึงเป็นคำตอบของสมการอะครับ)
$$x^2=x+1$$

เมื่อคูณตลอดด้วย $x^n$ จะได้ออกมาหน้าตาอย่างนี้ครับ
$$x^{n+2}=x^{n+1}+x^n$$

ซึ่งก็ถ้าต้องการเลขยกกำลังสูงขึ้น ก็ให้เอาเลขยกกำลังย้อนหน้านั้นไปหนึ่งกับสอง มาบวกกันครับ เช่น
$$a^{13}=a^{12}+a^{11}$$

ลองเขียนไล่ๆมาตั้งแต่แรกๆให้อยู่ในรูปของ a กับ b ครับ (ที่ไม่ยกกำลัง)
แล้วก็ใช้ผลบวกของรากครับ

ไม่เข้าใจบรรทัดไหนถามได้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้