ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มิถุนายน 2006, 08:25
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Cool

ข้อแรกเล่นเอาตกใจ จะให้แสดงวิธีทำโจทย์โอลิมปิก หากอยากได้แค่แนวคิดปี 1998 ข้อแรกวันที่สอง ตามไปอ่านเองนะครับ แปลเองด้วย (โทษฐานทำโจทย์ยากเกินตัว??? )

ข้อสองและสามเท่าที่ดูโจทย์คิดว่าต้องใช้ห.ร.ม.และค.ร.น.หรืออาจต้องใช้ Chinese remainder theorem ที่เคยนั่งพิมพ์ให้ดูแล้วนะครับ ส่วนฐานของเลขชี้กำลังคืออะไรน่าจะไม่มีปัญหานะครับ

ปล. หากสงสัยวิธีทำหรืออยากให้ตรวจสอบความถูกต้องของวิธีทำแล้วมาถาม น้องน่าจะได้อะไรมากกว่าถามอย่างเดียวนะครับ นอกจากจะเบาแรงเหล่าเซียน(ซึ่งคงไม่มีใครว่างจะมาตอบคำถามที่นี่ตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมง)ที่จะมาตอบและอธืบายแล้ว น้องยังจะได้เข้าใจสิ่งที่อยากจะถามและเฉลยที่จะตามมาดียิ่งขึ้นครับ
ปล2. ฝึกใช้ UBB code หรือ TeX ได้แล้วครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้