ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 ธันวาคม 2011, 21:18
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ผมเข้าใจว่า Tanat ต้องการสื่อว่า ข้อนี้ควรตอบ 6 แผ่น
(เพราะได้สี่เหลี่ยมจัตุรัส 6 แผ่นที่ แต่ละแผ่นเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสที่มีพื้นที่มากที่สุดที่จะตัดโดยไม่เหลือเศษ และเมื่อรวมทั้ง 6 แผ่น จะได้พื้นที่ที่เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสมากที่สุด)

ถ้าอย่างนั้น ลองเปลี่ยน ตัวเลข ของโจทย์เป็นแบบนี้
Attachment 7049

Tanat จะตอบเท่าไรครับ

1, 6 ?

หรือ 432, 108, 48 ?

ผมว่าโจทย์ข้อนี้ ต้องเดาใจกรรมการนะครับ

หรือท่านอื่นเห็นว่า โจทย์ชัดเจนแล้ว ไม่มีทางตีความเป็นอย่างอื่นได้อีก

แล้วถ้าไม่ชัดเจน โจทย์ควรเขียนว่าอย่างไร จึงจะได้คำตอบตามที่ตั้งไว้
คุณลุงครับ ผมเดาใจกรรมไม่ถูกหรอกครับ แต่สังเกตจากแนวข้อสอบเก่าของทางสมาคมคณิตฯ แล้ว (ต้องการวัดความรู้พื้นฐานทางคณิตศาสตร์จริงๆ) และจุดประสงค์ในการออกข้อสอบลักษณะนี้ ผู้ออกข้อสอบต้องการให้ผู้เข้าสอบนำความรู้เกี่ยวกับการแก้สมการมาใช้มากกว่า แต่คำถามลักษณะนี้ ทำให้ผู้เข้าสอบตีความได้หลายมุม ตามที่คุณลุงว่าไว้ครับ ส่วนตัวของผมจะดูแค่คำตอบ 1 กับ 6 เท่านั้น และผมคิดว่าคำตอบที่ดีที่สุด ควรจะตอบคำถามของโจทย์ได้ทุกตัวอักษร และไม่สามารถนำเหตุผลใดมาหักล้างได้ครับ

ปล. 1. ผมว่าตัวเลขที่คุณลุงยกตัวอย่างมาข้างบน มีค่าไม่สอดคล้องกับสมการทั้งสองของโจทย์กำหนดให้ครับ
ปล. 2. คำตอบที่ถูกต้อง อยู่กับผู้ออกข้อสอบครับ ไม่ใช่ผู้เข้าสอบ

05 ธันวาคม 2011 21:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้