ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 ธันวาคม 2011, 21:54
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ใช้ข้อมูลจากหลักความจริงที่ว่า ถ้าเราพายเรือตามน้ำ แน่นอนมันต้องไวกว่าปกติเพราะมีความเร็วกระแสน้ำเข้ามาช่วย
อัตราเร็วเลยเป็น อัตราเร็วของเรือ(ที่เรียกว่าอัตราเร็วน้ำนิ่งก็อันเดียวกันครับ) + อัตราเร็วของกระแสน้ำ

แต่ถ้าเราพายทวนน้ำ ก็คือมีน้ำมาต้าน ก็เลยเป็น
อัตราเร็วเรือ - อัตราเร็วกระแสน้ำ

ในโจทย์ส่วนใหญ่จะเป็นแม่น้ำสายเดียวกัน ดังนั้น อัตราเร็วกระแสน้ำ ก็ย่อมเท่ากันครับ และถ้าพายเรือด้วยคนเดียวกัน อัตราเร็วการพายก็ต้องเท่ากัน(ถ้าไม่เท่าโจทย์ก็จะบอกมาครับ)

หลักที่ใช้ตอนตั้งสมการก็คือ ใช้ ระยะทาง = อัตราเร็ว x เวลา , อัตราเร็ว= ... , เวลา =... (ย้ายข้างเอาครับ)

แล้วจับ เวลา=เวลา อัตราเร็ว=อัตราเร็ว ระยะทาง=ระยะทาง แล้วก็แก้สมการออกมาแต่ในบางครั้งก็อาจต้องใช้ทักษะในการแก้นะครับ

ปล.ถ้าเป็นสิ่งของลอยไปตามน้ำ อัตราเร็วของสิ่งของนั้นก็คืออัตราเร็วของน้ำแหละครับ และมีทิศทางไปในทางเดียวกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้