ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 กรกฎาคม 2006, 06:21
rigor's Avatar
rigor rigor ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

rigor is on a distinguished road
ให้น้องศึกษาหัวข้อต่อไปนี้ตามลำดับ
definition of a proof
logically equivalent statements
rules of inference
quantifiers $$, "$
methods of proofs

แล้วจะเริ่มเข้าใจครับ ว่าเขียนพิสูจน์ยังไงไม่มั่ว ฟัง comment ของอาจารย์ด้วยครับ เวลาได้โจทย์ไม่ต้องเกรงใจมันครับ ขีดๆเขียนๆดูก่อนครับ focus บนเงื่อนไขตรรกศาสตร์โจทย์ที่ให้มาเท่านั้นครับ ไม่ต้องมองไกลครับ และนิยามและทบ.ที่เกี่ยวข้องก็ต้องเข้าใจถึงแก่นครับ ทบ.ไหนที่ต้องใช้งานก็ต้องพยายามเขียนพิสูจน์ให้ได้ครับ

ต้องถามตัวเองด้วยครับว่าเก่งไปทำอะไร ถ้าเก่งเพื่อโชว์เหนือ หรือเก่งเพื่อเก่ง ไม่เป็นประโยชน์กับโลก แต่ถ้าเก่งเพื่อติวเพื่อน เก่งเพื่อให้ความรู้คนอื่น เพื่อทำชื่อเสียงให้ประเทศ เก่งเพื่อทำวิจัยสร้างสรรค์อารยธรรม ฯลฯ แบบนี้เป็นเหตุผลที่มีน้ำหนักมากกว่า เวลาเจออุปสรรคเราจะไม่ท้อง่ายๆครับ สมองและความขยันเป็นเหมือน speed แล้ว direction หละครับคืออะไร ที่จริงแล้ว direction สำคัญกว่า speed อีกนะ เอาไปคิดดูครับ