ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 ธันวาคม 2011, 19:50
neo-freeman neo-freeman ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

neo-freeman is on a distinguished road
Default ขอคำอธิบายเกี่ยวกับวิธีการเลือกสิ่งของที่เหมือนกัน

เมื่อได้ศึกษาวิธีการเลือกสิ่งของที่ซ้ำกัน เช่นลูกบอลที่เหมือนกัน แต่สีต่างกัน

ตัวอย่างถ้ามีลูกบอลแดง 3 ลูก ฟ้า 2 ลูก เขียว 2 ลูก
จำนวนวิธีการเลือกลูกบอล 2 ลูกจากกล่องที่ตามองเห็น คือ ดฟ ดข ฟข ดด ฟฟ ขข = 6 วิธี
หาใช้ C6,2 = 15 วิธี
วิธีที่แตกต่างกันนั้นทราบแล้วครับ ว่าหายไปได้อย่างไร แต่ที่สงสัยคือ
ทำไมถึงไม่เท่ากัน แล้ววิธีใดถูกต้อง (ในห้องเรียนครูสอนแบบที่สอง)

และถ้าเปลี่ยนเป็น AAA BB CC แล้วเลือกตัวอักษร 2 ตัว เป็นตัวอักษรอะไรก็ได้ จะมีแนวคิดเหมือนกันหรือไม่ครับ
ถ้าหาคิดแบบตาเห็นก็จะไ้ด้รูปแบบ AA BB CC AB AC BC = 6 วิธี
แต่หาคิดตามหนังสือแบบเรียนหรือตามครูสอน C7,2 = 21 วิธี

หากไปทำข้อสอบความน่าจะเป็นก็ต้องคิดตามแบบที่ 2 จึงจะได้คำตอบถูกต้อง ใช่หรือไม่ครับ
เพราะวิธีแรกนั้น จะทำให้จำนวนสีที่เพิ่มมาไม่มีผลต่อความน่าจะเป็น เพราะถึงมีจำนวนมากกว่าแต่ก็คิดเป็น 1 สี เท่านั้น

จุดผิดพลาดของสองวิธีทราบแล้วครับ แต่อยากได้คำอธิบายว่า ทำไมถึงคิดแบบวิธีที่ 1 ไม่ได้ (วิธีที่ตาเห็น)

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

20 ธันวาคม 2011 21:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ neo-freeman
เหตุผล: แก้ไขโจทย์ ให้ถูกต้องครับ**
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้