ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 มกราคม 2012, 20:50
-[S]ycoraX- -[S]ycoraX- ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

-[S]ycoraX- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ถูกต้องครับ.

เพื่อเพิ่มมุมมองให้ครบทุกมิติ ลองเปลี่ยนคำถามอีกนิดนึง ถ้าสนใจก็ลองคิดดูนะครับ.

4. จำนวนสามหลัก $ \overline{abc} $ โดยที่ $a < b \le c$ มีทั้งหมดกี่จำนวน
มาลองทำดูก่อน 1 ข้อนะครับ ถ้าถูกจะมาทำต่อ แก้ไขนะครับ
เนื่องจากเราเลือกเลข 0 ไม่ได้

กรณีที่ 1 เลือกสามตัวที่ไม่ซ้ำกันได้ $\binom{9}{3} $ =84 จำนวน
กรณีที่ 2 ซ้ำหนึ่งตัว ให้ถือว่าเราเลือก a และ b,c ได้ $\binom{9}{2}$ =36 จำนวน
ดังนั้นมีทั้งหมด 84+36 = 120 จำนวน

ช่วยชี้แนะด้วยครับ

05 มกราคม 2012 06:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -[S]ycoraX-
เหตุผล: แก้ไขคำตอบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้