ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มกราคม 2012, 08:37
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road
Default โจทย์ความน่าจะเป็นครับ ช่วยผมคิดหน่อยเนอะ

สมชายกับสมหญิงแต่งงานกันพบว่า
1. ตากับยายเป็นพาหะของโรคๆหนึ่งที่เป็น Autosomal recessive และปู่ก็เป็นพาหะของโรคนี้เหมือนกันแต่คุณย่าปกติดี
2. พบว่าลูกคนที่สองของสมชายและสมหญิงเป็นพาหะของโรค Autosomal recessive นั้น ขณะที่ลูกคนแรกและคนที่สามปกติดี
ถามว่า
A. ถ้าหากสมชายและสมหญิงตั้งครรถ์ลูกคนที่สี่อยู่ มีโอกาสที่ลูกคนที่สี่จะเกิดอาการแสดงของโรค Autosomal recessive นี้เท่าใด
B. ถ้าเกิดลูกทั้งสามคนแรกของสมชายและสมหญิงปกติดี จะมีโอกาสที่ลูกคนที่สี่จะเกิดอาการแสดงของโรค Autosomal recessive นี้เท่าใด

ทำโจทย์ความน่าจะเป็นแ้ล้วไม่มั่นใจในคำตอบเลยครับช่วยผมหน่อยนะครับ สับสนเรื่องความจริงที่เกิดขึ้นของลูกๆทั้งสามจะทำให้ความน่าจะเ็ป็นเปลี่ยนแปลงไปอะครับ

07 มกราคม 2012 08:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้