ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 สิงหาคม 2006, 14:19
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck
ขอบคุณครับ คุณ gon สำหรับ ข้อ 4
ข้อนี้ตอนที่ผมทำโจทย์หลงไปทำวิธีคล้ายข้อ 3 มาเป็นวิธีทำ ก็เลยผิด
แล้วเห็นมีตัวทด ว่า \( {8 \choose 5} \) = 56
ผมก็นั่งมองอยู่ว่ามันมาจากไหน
ก็ลองสมมติ กรณีที่จำนวนหนังสือน้อยลงไปแล้วนั่งนับเอามันก็ได้คำตอบถูก
ก็เลยเดาเอาเองเลยว่า นำ 12 - 5 + 1 = 8 แล้ว มาเลือก 5
ก็เลยยังไม่กล้าสรุปที่มา คุณ gon มาตอบให้ก็เลย ok ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut :
อยากช่วยเหมือนกันครับ แต่ผมไม่ถนัด combinatorics เอาเสียเลย ทำโจทย์ประเภทนี้ทีไรหน้าแตกทุกที
ไม่เป็นไรครับคุณ warut:
ผมเข้าใจสำหรับเรื่องนี้ ทำทีไรเหมือนทำถูกทุกที แต่คำตอบกลับไม่ใช่
แต่ผมก็ชอบเรื่องนี้มากนะครับ ผมว่ามันสนุกดี