ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มกราคม 2012, 19:16
วะฮ่ะฮ่า03 วะฮ่ะฮ่า03 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

วะฮ่ะฮ่า03 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Worrchet View Post
ขอแลดงวิธีทำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Mathcenter

1)สอนถอดรูท แบบหารยาวหน่อย
$\sqrt[]{1.46385801}$

2)สมศรีไปตลาดซื้อมะม่วงผลละ 3 บาท ฝรั่งผลละ 4 บาท และชมพู่ 12 ผลต่อ 1 บาท ได้ผลไม้ 3 ชนิดรวมกัน 100 ผลและเสียเงินไป 100 บาท พอดี อยากทราบว่าที่ซื้อมาเป็นมะม่วงกี่ผล

4) โลหะชนิดหนึ่งประกอบด้วย ทองแดง 60% และเงิน 40% โดยน้ำหนัก ถ้าต้งการหลอมใหม่ให้ได้ส่วนผสมของทองแดง 80% และเงิน 20% โดยน้ำหนัก ถ้ามีโลหะนี้อยู่ 1 kg จะต้องเติมทองแดงเข้าไปกี่กรัม
อยากถามว่า เวลาเราทำโจทย์พวกนี้เราก็แยกตามปกติก็คือ?
100g เป็น ทองแดง 60?
1000g เป็น ทองแดง 600g
จะมีเงิน 400 g
ต้องการหลอมใหม่ ให้มีทองแดง 80%
นั่นคือ ถ้ามีเงิน 20 กรัม จะมีทองแดง 80 กรัม
? ? ? ??ถ้ามีเงิน 400 กรัม จะมีทองแดง 1600 กรัม "ผมงงว่าทำไมจะต้องเทียบแบบนี้ ทำไมไม่เทียบแบบตอนแรก?"

4)ก มองเห็นรถอยู่ตรงทิศเหนือพอดี ข มองเห็นรถคันเดียวกันทำมุมกับทิศเหนือ 30 องศาเมื่อวัดตามเข็ม "ผมอยากถามว่า เราจะวัดมุมระหว่างตามเข็มกับทวนเข็มอย่างไร" (ผมหยิบส่วนหนึ่งของโจทย์มานะครับ ถ้าไม่เข้าใจบอกนะครับ)

5) โจทย์พวก $ax^2+bx+c=0$ ค่า x ที่ได้เราเรียกว่าคำตอบของสมการหรือรากของสมการใช่ไหมครับ?

นอกเรื่องนิดนึงนะ
3) $\Delta Q =\Delta mL$ ต่างจนาก $Q=mL$?

ขอบคุณครับ
3) $\Delta Q =\Delta mL$ ต่างจนาก $Q=mL$
แปลตามตัวเลยครับ
$\Delta Q =\Delta mL$ : ผลต่างของปริมาณความร้อน=ผลของของมวนคูณด้วยค่าความร้อนแฝงจะเพาะ
$Q=mL$ : ปริมาณความร้อน = มวลคูณค่าความร้อนแฝงจำเพาะ
ส่วนความเห็นของผมคิดว่า สูตรแรกใช้ในการเปรียนเทียบ 2 ปริมาณขึ้นไป ส่วนสูตรที่สองใช้หาปริมาณความร้อนปกติครับ
ช่วยชี้แนะด้วยครับ

1.ไอแซกนิวตั้นรู้อะไรเมื่อแอปเปิ​ลตกลงมายังที่ ๆ เฉลย รู้ว่าเขาควรไปนั่งที่อื่น
2.สมมติว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหา​รร้านหนึ่งทั้งร้านมีโต๊ะอาหาร 4 โต๊ะ ..โต๊ะหนึ่ง โต๊ะสองเพิ่งสั่งอาหารโต๊ะสามจ่ายเงินเเล้วแต่โต๊ะสี่​เบี้ยว คุณจะทำอย่างไร เฉลย จัดให้ตรง
3.เบคแฮมโดนใบแดงแล้วไปไหน เฉลย ไปเป็นทหาร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้