ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มกราคม 2012, 20:14
pepyoyo pepyoyo ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pepyoyo is on a distinguished road
Smile สงสัยเรื่อง การหาโดเมน ของฟังก์ชันคอมโพสิท ครับ

ถ้าเราหาโดเมนของฟังก์ชันคอมโพสิทโดยการ
หา fog(x) ออกมาก่อน ซึ่งโจทย์กำหนด f(x) และ g(x) มาให้

และเราก็หา fog(x) จาก

fog(x) = f(g(x)) แล้วเราก็แทนค่า g(x) เข้าไป จนได้ f(พหุนามของ gx) แล้วเราก็ทำ f(พหุนามgx) แทนเข้าไปต่อ ในเงื่อนไขของ f(x) จนได้พหุนามสุดท้ายออกมา เยอะแยะมากมาย

ถ้าเราติดเงื่อนไขไว้ทั้งหมดระหว่างหาค่าของ fog(x) เช่น มีรูทถูกกำลังสอง แต่เราไม่กระจาย ติดเงื่อนไขไว้ทั้งหมด

แล้วผมหา โดเมนของฟังก์ชันคอมโพสิท ที่ได้ออกมา

มันจะถูกต้องทุกกรณีไหมครับ ?

พอดีว่าอาจารย์ที่ รร บอกว่ามันไม่ถูกต้องทุกกรณี ผมก็เลยสงสัยมากเลยครับ มีจะมีกรณีไหนที่มันจะผิดได้บ้างไหม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้