ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2012, 10:41
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DevilMath View Post
งั้นหรอครับ เเล้วผมเรียนจะคณิตศาสตร์บางวิชาไปทำไมเนี่ยในเมื่อมันใช้ไม่ได้

อีกอย่างครับ คือต่อให้เรามีโมเดลทางคณิตศาสตรืดีเลิศเเค่ไหน เเต่ถ้าไม่นำไปใช้มันก็เเค่กองกระดาษล่ะครับ
ใช้ไม่ได้เพราะว่าเรื่องเกี่ยวกับอุตุนิยมวิทยาเป็นเรื่องที่มีความซับซ้อนจนคณิตศาสตร์ยังเข้าไม่ถึงครับ

เนื่องจาก scale ของสิ่งที่ศึกษาใหญ่เกินไปและมีปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะมาก

ผมถึงบอกว่าแบบจำลองมีไปก็แค่นั้นเพราะมันไม่สมจริง

เมื่อ scale ใหญ่โตมากและมีปัจจัยมาเกี่ยวข้องเยอะ ความอลวน(chaos) ก็เกิดได้ง่าย

ถึงจะให้ดาวเทียมติดตามอยู่ตลอดเวลาแต่เราก็ยังทำนายล่วงหน้าไม่ได้ว่าพายุลูกหนึ่งจะขึ้นฝั่งที่ไหนกันแน่

ทำได้แต่ในช่วงเวลาแคบๆเท่านั้นครับ