ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2012, 13:29
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DevilMath View Post
ขอบคุณ คุณnooonuii มากเลยครับ ได้รู้อะไรอีกเยอะเลย ผมมีคำถามต่อครับ
1.คุณnooonuii เป็นอาจารย์มหาลัยใช่หรือเปล่าครับ???
2.มีนักคณิตศาสตร์ที่เค้าทำงานในตลาดหุ้นไทยหรือไม่ครับเพราะเห็นคนเรียนFinancial mathematics /Mathematical finance/Financial engineering เยอะเลย เห็นพวกเค้าใช้โมเดลทางการเงินอ่ะ มันเเม่นยำหรือเปล่า ???
3.เเล้วโมเดลทางคณิตศาสตร์ที่ใช้ในการเเพทย์ละครับ มันมีความเเม่นยำเเค่ไหน???
4. คิดว่าคนที่จบPhD mathematics ในเมืองไทย กับคนที่จบ ในต่างประเทศคนไหนเก่งกว่ากัน ???
1. ใช่ครับ

2. ไม่มีข้อมูลครับ

3. ตัวแบบทางคณิตศาสตร์สร้างขึ้นมาภายใต้สมมติฐานมากมาย

เพื่อให้สามารถนำทฤษฎีทางคณิตศาสตร์มาอธิบายสิ่งที่สนใจได้

ถ้าพูดถึงความแม่นยำก็คงต้องดูถึงรูปแบบการนำโมเดลไปใช้ด้วยครับ

ถ้าเอาไปใช้ในระบบเปิดที่มีปัจจัยภายนอกเยอะ อยู่นอกเหนือการควบคุมของโมเดล

ก็คงจะแม่นยำน้อยกว่าระบบปิดที่มีการควบคุมปัจจัยต่างๆเป็นอย่างดี

เท่าที่ผมทราบโมเดลส่วนใหญ่จะเน้นตอบคำถามเชิงคุณภาพมากกว่าคำถามที่เน้นความแม่นยำครับ

4. เก่งเป็นคำอนิยามสำหรับผม จึงไม่มีความเห็นครับ