ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 มกราคม 2012, 15:33
artty60 artty60 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

artty60 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ผมเข้าใจว่า Tanat ต้องการสื่อว่า ข้อนี้ควรตอบ 6 แผ่น
(เพราะได้สี่เหลี่ยมจัตุรัส 6 แผ่นที่ แต่ละแผ่นเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสที่มีพื้นที่มากที่สุดที่จะตัดโดยไม่เหลือเศษ และเมื่อรวมทั้ง 6 แผ่น จะได้พื้นที่ที่เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสมากที่สุด)

ถ้าอย่างนั้น ลองเปลี่ยน ตัวเลข ของโจทย์เป็นแบบนี้
Attachment 7049

Tanat จะตอบเท่าไรครับ

1, 6 ?

หรือ 432, 108, 48 ?

ผมว่าโจทย์ข้อนี้ ต้องเดาใจกรรมการนะครับ

หรือท่านอื่นเห็นว่า โจทย์ชัดเจนแล้ว ไม่มีทางตีความเป็นอย่างอื่นได้อีก

แล้วถ้าไม่ชัดเจน โจทย์ควรเขียนว่าอย่างไร จึงจะได้คำตอบตามที่ตั้งไว้
ผมว่าข้อ.36 นี่เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งของโจทย์ที่ไม่ชัดเจน สามารถตีความได้หลายแบบ

จะตอบ 1 หรือ 6 ก็ได้

ผมเดาว่าโจทย์คงต้องการให้ใช้ความรู้เรื่อง หรม. ก็คงตอบ 6 แผ่น

แต่ถ้าให้ดีโจทย์ควรระบุให้ชัอเจนกว่านี้ว่า

"นำมาตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสเท่าๆกันให้มีพื้นที่มากที่สุดได้กี่แผ่น" นะครับ

ผู้ที่มีส่วนในการออกข้อสอบให้เด็กทำควรนำไปพิจารณานะครับ

19 มกราคม 2012 18:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ artty60
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้