ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2006, 02:39
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ครับ โจ้ ถ้าเราจะตอบก็คงตอบ 6 แหละ ในข้อสอบอะนะ แต่ว่าถ้าวิเคราะห์กันจริงๆแล้ว....

f( g(x)) = $ f( 1- x^2 ) $
จากนั้นจับ $ 1 - x^2 = 2 $ จะเห็นว่า ไม่มี x R ที่สอดคล้องเลย

แล้วในโจทย์ไม่ได้กำหนด Universe ก็น่าจะหมายถึง R เลยสงสัยครับว่า กรณีแบบนี้ ถ้าจะคิดจริงๆ จะถือว่าหาค่า f(2) ได้หรือไม่?

สำหรับข้อนี้ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ให้ x = i แทนได้ f(2) = -2 ไป
หรือไม่ก็หา f(x) = $ \frac{y}{1-y} $ แทน f(2) = -2

ปล. จริงๆเราไม่ได้สอบ pre admiss ของบัณฑิตแนะแนวนะ เราสอบของ สำนักงานทดสอบกลาง สถาบันพัฒนาการศึกษาแบบวิทยาศาสตร์ สอบเสาร์อาทิตย์ที่จาถึงเนี่ยแหละ >< (ยังมะพร้อมเท่าไหร่เล้ย)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้