ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มกราคม 2012, 23:18
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

เข้ามาขอคำแนะนำหน่อยครับ

คือว่าเรื่องฟังก์ชันตรีโกณตอนเรียนแรกๆผมก็คิดว่าสนุกดีลูกเล่นเยอะดี แต่พอไม่ได้เรียนสักพัก(เรียนจากที่เรียนพิเศษอยู่ในห้องเรียนเนื้อหาตามหลักสูตร)ผมก็เริ่มลืมสูตร ลองค้นๆดูบางแหล่งก็บอกว่าให้จำว่า cos+cos ได้ cosคูณcos อะไรพวกนี้แล้วผมก็ลืม เวลาเข้ามาในเว็บนี้เจอโจทย์ตรีโกณ ม.ปลาย ก็หมดสนุกเลย เลยอยากได้คำแนะนำว่าจะทำยังไงให้จำได้ดีครับ ทำโจทย์บ่อยๆ(แต่โจทย์ในนี้ผมก็ว่ายังยากอยู่) หรือ ท่องทุกวัน หรือเข้าใจวิธีพิสูจน์(แต่ก็อาจลืมวิธีพิสูจน์55+)

ตอนเริ่มแรกจำ ใช้วิธีอะไรกันหรอครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้