ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 มกราคม 2012, 15:39
Nigk's Avatar
Nigk Nigk ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Nigk is on a distinguished road
Default ช่วยแก้โจทย์ปัญหาเศษส่วนพหุนามทีครับ

รบกวนช่วยแก้ด้วยนะครับ มี2ข้อนะครับ

1.รถไฟสองขบวน ขบวนหนึ่งยาว 270 เมตร อีกขบวนหนึ่งยาว 170 เมตร รถทั้งสองขบวนนี้ถ้าแล่นสวนกันจะผ่านกันในเวลา 12 วินาที แต่ถ้าแล่นตามกันจะผ่านผ้นกันใน 1 นาที ดังนั้นอัตราเร็วของ รถไฟสองขบวนนี้เป็นกี่กิโลเมตรต่อชั่วโมง

2.พายเรือทวนน้ำไปได้ 1$\frac{1}{2}$ กิโลเมตร ก็พบขอนไม้ลอยสวนทางมา พายต่อไปอีก 18 นาที ก็พายกลับมาถึงตั้งต้นก็พบขอนไม้พอดี ดังนั้น กระแสน้ำไหลชั่วโมงละกี่กิโลเมตร

ถ้าเป็นไปได้ช่วยแสดงวิธีทำแบบละเอียดด้วยนะครับ

31 มกราคม 2012 15:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Nigk
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้