ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:25
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ขอบคุณลุงBankerมากครับ ช่วยตัดโจทย์เป็นข้อๆให้ ง่ายต่อการดูครับ

ตีความว่ารถมีที่นั่ง 4 ที่ รวมที่นั่งคนขับด้วย
แบ่งเป็นสองงาน
1.เลือกคนขับรถ
2.จัดที่นั่งให้คนที่เหลือ
เลือกคนขับรถได้ 3 วิธี
จัดที่นั่งให้คนที่เหลือ มีอยู่ 3 ที่แต่มีคนรอขึ้น 6 คน แต่ละที่นั่งถือว่าแตกต่างกันหมด ดังนั้นเลือกนั่งได้ $6\times 5\times 4$ เท่ากับ $120$ วิธี
เนื่องจากเป็นงานต่อเนื่องกัน นำจำนวนวิธีมาคูณกันได้ $120\times 3$ เท่ากับ $360$ วิธี
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้