ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 กุมภาพันธ์ 2012, 08:10
MathTq MathTq ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MathTq is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
ผมลองคิดแล้วเหมือนกันครับ ได้เหมือนคุณ MathTq
เนื่องจากถ้า $a=0$ จะได้ $x=\frac{2}{b}\ \ ,y=-\frac{1}{b}$
ซึ่งไม่มีค่า $b$ ที่จะทำให้พิกัด $(x,y)$ อยู่ในจตุภาคที่ 1 ได้เลย ข้อ 1 จึงไม่ใช่เพราะ $a=0$ ได้ด้วย
ค่าของ $b$ นั้นผมลองแบ่งกรณีดู จากที่ได้
$a+2b\geqslant 0$ และ $2a-b\geqslant 0$
1. $b\geqslant 0$ จากทั้งสองอสมการ ค่า $a$ ที่สอดคล้องคือ $2a\geqslant b$
2. $b<0$ ค่า $a$ ที่สอดคล้องคือ $a+2b\geqslant 0$
แสดงว่า $b<0$ ก็ได้ แต่จะสังเกตว่า ค่า $a$ จะเป็นบวกเสมอครับ
a=0 ไม่ใช่ได้ x =2b ได้ y=-b หรอครับ $(x,y)=(a+2b,2a-b)$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้