ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 กุมภาพันธ์ 2012, 21:33
~VesCuLaR~'s Avatar
~VesCuLaR~ ~VesCuLaR~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

~VesCuLaR~ is on a distinguished road
Send a message via AIM to ~VesCuLaR~ Send a message via Yahoo to ~VesCuLaR~ Send a message via Skype™ to ~VesCuLaR~

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ข้อ 1. มีสูตรของ Polya ครับ ดูในนี้ ซึ่งอันนี้จะเกินหลักสูตรครับ
จะได้ จำนวนวิธี $= \frac{1}{6}[\frac{6!}{2!2!2!} + \frac{3!}{1!1!1!}] = 16$

ซึ่งคงไม่อยู่ในวิสัยที่จะเขียนแจกแจงออกมาได้ครับ

และผมก็ยังไม่เข้าใจที่มาของสูตรครับ

เพราะต้องศึกษาและอ่านเรื่องกรุป + generating function วุ่นวายทีเดียว

แต่ผมเคยลองตรวจสอบโดยการแจกแจงทั้งหมด ก็พบว่าจริงเสมออยู่ครับ

อย่างกรณีข้อนี้ ใน 16 แบบนั้น จริง ๆ แล้วจะแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม คือ

1. กลุ่มที่คาบเท่ากับ 6 เช่น AABBCC หรือ AABCBC หรือ ABACBC เป็นต้น จำนวน 14 กลุ่ม
2. กลุ่มที่คาบเท่ากับ 3 เช่น BCABCA มีอยู่ 2 กลุ่ม

($6\times 14 + 3\times 2 = 90 = \frac{6!}{2!2!2!}$)

==============================================

ข้อ 2. ก่อนจะตอบคำถามนี้ ลองอธิบายให้ได้ก่อนครับ ว่าถ้ามีชาย 4 คน หญิง 4 คน สลับที่ทีละ 2 เป็นวงกลม จะสลับได้กี่วิธี ถ้าอธิบายทุกขั้นอย่างละเอียดได้ ข้อนี้ก็ควรจะทำได้ครับ.

==============================================

ข้อ 3. วิธีคิดแบบหนึ่งก็คือ

ประการแรกเราต้องมองออกก่อนว่า ถ้าใช้สีทั้ง 5 สี แล้วแสดงว่าจะมีอยู่ 1 สีที่ต้องทาบนหมายเลขของลูกเต๋าที่อยู่ตรงข้ามกัน เมื่อเข้าใจตรงนี้ก็สบายแล้วครับ.

ขั้นที่ 1. เลือกมา 1 สี ที่จะเป็นสีที่ทาบนด้านที่อยู่ตรงข้ามกัน เลือกได้ $\binom{5}{1}$

ขั้นที่ 2. เอาสีที่เลือกจากขั้นที่ 1. ไปทาเป็นคู่ ๆ ได้ 3 วิธี เพราะมีแต้ม 3 คู่ที่อยู่ตรงข้ามกัน

ขั้นที่ 3. ตอนนี้มีสีเหลือ 4 สี และมีแต้มอยู่ 4 หน้าที่ยังไม่ได้ทา เราต้องทาให้ครบทุกสี ดังนั้นต้องทาหน้าละสีนั่นเอง ซึ่งทาได้ $4\times3\times2\times1$ วิธี

ดังนั้นทาได้ทั้งหมด $\binom{5}{1}\times3\times4\times3\times2\times1$

ข้อต่อไปนี้ ควรทำควบคู่กันไป เพื่อทดสอบว่าเข้าใจเรื่องทาสีนี้ในระดับหนึ่งแล้วนะครับ.
ขอบคุณมากๆเลยครับผม
ขออีกนิดนะครับผมงงว่าทำไม มันไม่เท่ากับ $5!/2!2!2!$ แต่เป็น $6!/2!2!2!$ เพราะว่ามัน6ตัวก็n-1 =6-1 =5อ่ะครับ

09 กุมภาพันธ์ 2012 00:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ~VesCuLaR~
เหตุผล: สงสัยเพิ่มเติมนิดนึงครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้