ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 กุมภาพันธ์ 2012, 09:05
Worrchet Worrchet ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Worrchet is on a distinguished road
Default โจทย์การเคลื่อนที่แนวตรง ช่วยหน่อยครับ

หมายเหตุ ให้ท่านผู้รู้หาคำตอบข้อที่1ให้ได้แต่ไม่ต้องตอบผมนะครับ สิ่งที่ผมอยากจะถามคือ ข้อที่2 ผมสามารถหาการกระจัดได้แต่ผมไม่สามารถหาเวลาได้
1.รถยนต์คันหนึ่งแล่นไปทางทิศตะวันออกเป็นระยะทาง 40 km.
ในเวลา 20 นาที หลังจากนั้นก็แล่นไปทางทิศใต้อีก 30 km. ในเวลา 10 นาที อัตราเร็วเฉลี่ยของรถคคันนี้เป็นกี่ km/hr
2.จากข้อ1 รถยนต์มีความเร็วเฉลี่ยกี่ km/hr

โจทย์มาใหม่ 11/02/12
1.รถยนต์คันหนึ่งแล่นด้วยความเร็ว 20 m/s ไปทางทิศเหนือ
แล้วเลี้ยวไปทางทิศตะวันออกด้วยขนาดความเร็วเท่าเดิม ในเวลา 5 วินาที จงหาความเร็วของรถที่เปลี่ยนไป
หลังจากเลี้ยวรถไปแล้ว
2.จากข้อ 1 จงหาความเร่งของรถคันดังกล่าว ขณะเลี้ยวรถ
ขอบคุณครับ

11 กุมภาพันธ์ 2012 12:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Worrchet
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้