ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 กุมภาพันธ์ 2012, 21:22
Worrchet Worrchet ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Worrchet is on a distinguished road
Default โจทย์สมการครับ รบกวนท่านผู้รู้หน่อย

1.ถ้า x เป็นจำนวนนับที่น้อยที่สุด เมื่อนำ6,7,8 ไปหาร แล้วจะเหลือเศษ 2,3,4 ตามลำดับ จงหา $\sqrt[]{x+5}$ มีค่าเท่าใด
(รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแสดงวิธีทำอย่างละเอียดหน่อยครับ)

2.ห้องสมุดมีหนังสือภาษาไทย 40% และหนังสือภาษาอังกฤษ 60% ถ้าหนังสือคณิตศาสตร์ 630 เล่ม โดยที่ 90% ของหนังสือภาษาไทย และ 95% ของหนังสือภาษาอังกฤษ ไม่ใช่หนังสือคณิตศาสตร์ จงหาว่าห้องสมุดนี้มีหนังสือคณิตศาสตร์ที่เป็นภาษาไทยกี่เล่ม
(ข้อนี้ผมงงโจทย์มากเลย รบกวนท่านผู้รู้อธิบายอย่างละเอียดหน่อยครับ)

3.ส่วนผสม ก. ประกอบด้วย แป้งมันต่อแป้งข้าวเจ้าเป็น 3:2 ส่วนผสม ข. ประกอบด้วย แป้งข้าวจ้าวต่อแป้งสารี เป็น 5:6 ถ้านำส่วนผสม ก. 50 กรัม ผสมกับส่วนผสม ข. 20 กรัม จะต้องเติมน้ำอีกเท่าไหร่จึงจะทำให้ได้ส่วนผสมสุดท้ายเป็นแป้งมันร้อยละ 20 ของน้ำหนักทั้งหมด
(ช่วนเฉลยละเอียดหน่อยนะครับ)

ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้