ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 ธันวาคม 2006, 18:23
ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม is on a distinguished road
Icon18

ก่อนอื่นต้องมาดูกฎข้ออื่นกันก่อนครับ เช่น 22= 2^2 จริงไหมครับ
จึงไม่แปลกที่ เมื่อ n n = n^2
อย่างที่บอกไป การคูณคือนำเลขยกกำลังมาบวกกัน ซึ่งผมพิสุจร์ให้เห็นแล้วว่ามันถูก
ต่อไป 2 หาร 2 = 1 แล้ว ที่เลขยกกำลัง 1-1 =0 ซึ่ง 2 ^0 = 1

ทำไม a^ -n = 1/ a^n ก็มันเท่ากับ a^0/a^1 = เลขยกกำลัง ลบกัน ได้ -1 มันก็เขียนเป็น a^ -1 ได้และเขียนเป็น1/a^n ก็ค่าเท่ากัน แต่มันอยู่ที่การใช้กับโจทย์มากกว่าครับ
ที่ครูบอกว่าเป็นกฎตายตัวถูกต้องแล้วครับ