หัวข้อ: เรขาคณิต
ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 มีนาคม 2012, 22:24
artty60 artty60 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

artty60 is on a distinguished road

คือจากการที่ผมงงกับอัตราส่วนนี้$\frac{EC}{CA}\cdot \frac{AD}{DL}\cdot \frac{LB}{BE}=1$

จากรูปโจทย์ข้อนี้$\triangle ACD$มีเส้นตรงELB cross

จะได้ $\frac{CE}{EA}\cdot \frac{AL}{DL}\cdot \frac{DB}{BC}=1$.........(1)

และจาก$\triangle BCE$ มีเส้นตรงALD cross

จะได้$\frac{CD}{DB}\cdot \frac{LB}{LE}\cdot \frac{EA}{CA}=1$...........(2)

(1)x(2)จะได้$\frac{EC}{CA}\cdot \frac{AL}{BC}\cdot \frac{CD}{LE}\cdot \frac{LB}{DL}=1$

(ผมสลับอัตราส่วนเพื่อจะนำไปสู่การเปรียบเทียบกับอัตราส่วนที่ผมสงสัยครับ)

ถ้า$\frac{EC}{CA}\cdot \frac{AD}{DL}\cdot \frac{LB}{BE}=1$นั้นถูก

$\quad\frac{AD}{BE}=\frac{AL}{BC}\cdot\frac{CD}{LE}$ก็จะเป็นจริงด้วยครับ

จึงขอร้องคุณAmankrisช่วยตรวจสอบว่ามันเป็นจริงหรือไม่ครับ (หากมีเวลาว่างนะครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้