ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มีนาคม 2012, 11:05
Worrchet Worrchet ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Worrchet is on a distinguished road

ช่วยหน่อยครับเกี่ยวกับวิทยาศาสตร์

วัตถุมวล 20 กก. วางอยู่บนพื้นราบถูกแรง 100 นิวตัน กระทำในแนวขนานกับพื้นทำให้วัตถุเคลื่อนที่ได้ระยะทางเท่าใด ในเวลา 20 วินาที

ผมอยากทราบว่าผมแทนค่าเข้าในสูตร F=ma แล้ว พอได่้ความค่า a มาหาแทนในสูตรหาความเร่งก็จะได้ ความเร็วผมจึงเอาไปแทนใน
s=vt แต่คำตอบผิด จริงๆแล้วผมต้องเอาไปแทนใน $s=ut+1/2at^2$ มันต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้