ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มีนาคม 2012, 18:11
Engineering Engineering ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Engineering is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Worrchet View Post
ช่วยหน่อยครับเกี่ยวกับวิทยาศาสตร์

วัตถุมวล 20 กก. วางอยู่บนพื้นราบถูกแรง 100 นิวตัน กระทำในแนวขนานกับพื้นทำให้วัตถุเคลื่อนที่ได้ระยะทางเท่าใด ในเวลา 20 วินาที

ผมอยากทราบว่าผมแทนค่าเข้าในสูตร F=ma แล้ว พอได่้ความค่า a มาหาแทนในสูตรหาความเร่งก็จะได้ ความเร็วผมจึงเอาไปแทนใน
s=vt แต่คำตอบผิด จริงๆแล้วผมต้องเอาไปแทนใน $s=ut+1/2at^2$ มันต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
$s=ut+1/2at^2$ มันจะเป็นวัตถุเคลื่อนที่เป็นเส้นตรงด้วยความเร่ง(g)คงที่อะครับ(ภายใต้แรงดึงดูดของโลกเข้ามาเกี่ยวด้วย)
u=ความเร็วต้น
v=ความเร็วปลาย

15 มีนาคม 2012 18:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Engineering
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้