ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 มีนาคม 2012, 18:50
SweetyUlzeen.SK SweetyUlzeen.SK ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

SweetyUlzeen.SK is on a distinguished road
Default แนวข้อสอบโรงเรียนสิรินธรค่ะ

อันนี้เป็นครั้งที่ 2 แล้วที่ถาม ต้องขอบคุณจริงๆคะ ที่ช่วยกันตอบปัญหาคณิตยากๆๆ สำหรับเรา 555+
อันนี้เป็นข้อที่ถามไปทีแรกเหมือนกันค่ะ แต่พิมพ์โจทย์ผิด
6.ถ้า 2^x+1 บวกกับ 2^x+2 = 192 แล้ว 2x+3 เท่ากับเท่าไหร่
9.ด้านตรงข้ามของสามเหลี่ยมมุมฉากยาว 39 นิ้ว รูปสามเหลี่ยมมีพื่นที่ 270 ตารางนิ้ว ความยาวรอบรูปนี้เท่ากับเท่าใด
18.ครอบครัวหนึ่งมีพ่อ แม่ และบุตรชายอีก 2 คน จำนวนวิธีที่บุคคลทั้งหมดยืนเรียงแถวหน้ากระดานเพื่อถ่ายรูปกับการนั่งรอบโต๊ะเป็นวงกลมเพื่อทานอาหาร มีจำนวนวิธีที่แตกต่างกันเท่าไหร่
20.ลุงมีเลี้ยงเป็ดกับไก่ ตอนแรกเลี้ยงเป็ดน้อยกว่าไก่ 20 ตัว แต่เมื่อเวลาผ่านไปไก่เพิ่มขึ้น 10 ตัว ทำให้เป็ดกับไก่ รวมกันเท่ากับ 90 ตัว อยากทราบว่าตอนแรกมีเป็ดกี่ตัว
ข้อนี้ แทนสมการให้ x คือ เป็ด y=ไก่
x+20=y คือสมการที่ 1
(y+10)+x=90 คือสมการที่ 2
แล้วลองถอดสมการมามันได้ 30 ค่ะ
แต่ว่าตัวเลือกมันไม่มี 30 ค่ะ ก.25 ข.20 ค.15 ง.10 คะ
23.เมื่อสิบปีที่แล้ว บิดาอายุ 15เท่าของบุตร ปัจจุบันบิกาอานุมากกว่าสามเท่าของบุตรอยู่ 4 ปี จงหาว่าบิดาแก่กว่าบุตรกี่ปี
25.แบบทดสอบชุดหนึ่งเป็นข้อสอบประเภทถูกผิด มีทั้งหมด 5 ข้อ ความน่าจะเป็นที่จะทำข้อสอบถูกต้องอย่างน้อย 4 ข้อ เท่ากับเท่าใด
เรื่องความน่าจะเป็นน่ะคะ เราไม่ค่อนเก่งเลย แต่เพื่อนบอกเรื่องนี้มันง่ายมากๆ แต่เรามักจะไม่ต่อยแน่จในคำตอบ และเวลลาคิดหาคำตอบเราใช้เวลานานมาก เช่น ข้อ 18 อะคะ เีราคิดนานมากและงงด้วย ว่าเรียงกันไม่ให้ซ้ำ พอเราเขียนไปเขียนมากลับมาดูที่เขียนอีกทีกลายเป็นว่าเหตุการณ์มันซ้ำกันน่ะคะ อยากรู้ว่าจะทำยังไงให้คิดได้เร็วๆนะคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้