ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 เมษายน 2012, 12:48
cardinopolynomial's Avatar
cardinopolynomial cardinopolynomial ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

cardinopolynomial is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Night Baron View Post
ขอบคุณครับๆ
ข้อ 9 LHS ตรงข้างล่างพจน์ก่อนจะจบมันเป็น2n-1 มันเป็นเลขคี่นะครับ ผมงงๆเพราะมันเป็นเลขคู่มาทั้งหมดเลยอ่ะ
แล้วก็อยากให้ตรวจสอบโจทย์ข้อ17.กับ26.ด้วยอ่ะครับผมคิดแล้วมันไปต่อไม่ได้(หรือผมทำไม่ได้เอง)
จากที่ผมลองทำมา ถ้าเป็นเเบบที่โจทย์ว่าจริง a,b จะไม่เป็นจำนวนเต็ม ดังนั้นผมจึงลองเปลี่ยนโจทย์ดูเป็น $x_1^3+18x_1=x_2$
พบว่าได้ x_1=-5,x_2=-25 นอกนั้นกรณีอื่นคูณกันจะได้ลบ ซึ่ีงโจทย์บอกว่า a,b เป็นจน.เต็มบวก
ได้สมการ 125=(a+10)^2+b=0 เเต่ติดตรงไม่สามารถหาคำตอบได้ ผมจึงลองเปลี่ยนรูปอยู่หลายหน ทั้งเเปลงเป็นสมการ วงรี ไฮเพอร์โบลา วงกลม ลองดูเเล้ว เเต่ไม่ได้คำตอบใน choice จึงคิดว่าโจทย์ผิดครับ