ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 มกราคม 2007, 19:52
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Post แจกเฉพาะกิจ (โครงการ 2) : ศุกร์นี้ !

กลับมาแล้วครับ สำหรับแจกเฉพาะกิจ โครงการ 2 ต้อนรับเดือนแห่งความรัก

โดยการแจกคราวนี้ จะหาผู้ที่ได้คะแนนสูงสุดเพียงคนเดียวที่จะได้ของไป ส่วนการแข่งขัน จะแข่งแบบรอบเดียวจบครับ

คำถามทั้งหมด 15 ข้อ จะถูก post ประมาณ 1 ทุ่มครึ่งของวันศุกร์ที่ 2 ก.พ. 2550 และจะปิดรับทุกคำตอบในเวลา 6 โมงเช้าของวันเสาร์ที่ 3 กุมภาพันธ์ เท่ากับเวลามีเวลาประมาณ 10 ชั่วโมง ในการคิดโจทย์

ระดับความยากง่าย ก็ใกล้เคียงกันครับ เพราะผมให้คะแนนเต็มทุกข้อเท่ากัน

เนื้อหาที่ใช้ ก็มีตั้งแต่ แก้สมการ , ตรีโกณมิติ , เมตริกซ์ , อสมการ , เรขาคณิต , ฟังก์ชัน , Number theory , ความน่าจะเป็น และความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับ Maths ครับ

กติกา ก็คล้ายๆเดิมครับ คือ
(i) สงวนสิทธิ์เฉพาะผู้ที่ยังไม่ จบ ป.ตรี หรือ ผู้ที่ไม่อยู่ในข้อห้าม 3 ข้อต่อไปนี้
(A) เป็น moderator ที่นี่
(B) มีวุฒิ โท-เอก ทางคณิตศาสตร์
(C) กำลังศึกษา โท-เอก ทาง คณิตศาสตร์
ถ้าอยู่ในกลุ่ม (A) หรือ (B) หรือ (C) ก็หมดสิทธิ์เล่น ครับ

(ii) แสดงวิธีทำพอสังเขป และสำหรับข้อเดียวกัน 2 คนจะตอบซ้ำกันได้ แต่ต้องใช้วิธีที่ต่างกัน(อย่างเห็นได้ชัด)
(iii) แก้ไขคำตอบที่ตอบไปแล้วกี่ครั้งก็ได้ แต่ต้องทำก่อนปิดรับคำตอบ
(iv) อย่าพยายามโกง ไม่ว่าวิธีใดก็ตาม ขอให้ซื่อสัตย์กับตัวเองครับ

ใครมีข้อสงสัยอะไรก็สอบถามได้ก่อนการแจกจะเริ่มในศุกร์นี้ครับ

ส่วนของรางวัลที่จะแจกสำหรับผู้ที่ได้คะแนนสูงสุด คือ หนังสือข้อสอบพร้อมเฉลย Singapore Maths Olympiad (2001-2002) ครับ (เอาหน้าปกไปดูพลางๆก่อนแล้วกัน)

29 มกราคม 2007 13:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้