ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 เมษายน 2012, 17:06
cardinopolynomial's Avatar
cardinopolynomial cardinopolynomial ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

cardinopolynomial is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Worrchet View Post
ช่วยหน่อยครับ
ในการแข่งขันว่ายน้ำ 3 ชาติ ประกอบด้วย ไทย สิงคโปร์ มาเลเซีย นักว่ายน้ำจากไทยโอกาศชนะประเทศสิงคโปร์ เป็น 2 เท่า และมีโอกาสชนะสูงกว่าประเทศมาเลเซีย 10% โอกาสที่นักว่าน้ำจากไทยตรงกับข้อใด

ให้โอกาสที่ไทยชนะเท่ากับ P(E1)=x
ให้โอกาสที่สิงคโปร์ชนะเท่ากับ P(E2)=x/2
ให้โอกาสที่มาเลเซียชนะเท่ากับ P(E3)=x-1/10
ดังนั้นจะได้ว่า?
P(Et)=P(E1)+P(E2)+p(E3)
;1=x+x/2+x-1/10
ผมอยากถามว่าจากข้างบนทำไมแทน
P(Et)=1
ขอบคุณครับ^^
ความน่าจะเป็นมากสุดคือ 1 ครับ ไม่มีความน่าจะเป็นเกิน 1 หรอกครับ $P(E)\leqslant 1$